Có phải uống thuốc viêm khớp bị đau dạ dày ?

0

Tác dụng phụ thường gặp của các thuốc kháng viêm trong điều trị viêm khớp là gây ra kích ứng dạ dày. Do đó bệnh nhân sẽ bị những triệu chứng cồn cào nóng bụng có thể do dạ dày bị viêm khi dùng thuốc

Tôi bị viêm khớp, bác sĩ cho thuốc uống nhưng lại có tác dụng phụ gây đau dạ dày. Xin bác sĩ tư vấn cách khắc phục? (Lý).

Trả lời:

Tác dụng phụ thường gặp của các thuốc kháng viêm trong điều trị viêm khớp là gây ra kích ứng dạ dày. Do đó bệnh nhân sẽ bị những triệu chứng cồn cào nóng bụng có thể do dạ dày bị viêm khi dùng thuốc. Khi đi khám, bạn nên báo cho bác sĩ điều trị biết điều này. Thông thường bác sĩ sẽ cho thuốc bảo vệ dạ dày phối hợp.

Nếu tình trạng không giảm thì phải cân nhắc đổi sang loại thuốc khác ít kích ứng dạ dày hơn. Nếu không chú ý đến vấn đề này mà dùng thuốc lâu dài có thể gây ra loét dạ dày tá tràng dẫn đến xuất huyết tiêu hóa, nguy hiểm tới tính mạng.

Bác sĩ chuyên khoa 1 Cao Thanh Ngọc
Phòng khám Dị ứng Miễn dịch Lâm sàng
Bệnh viện Đại học Y Dược TPHCM

Theo VnExpress

Chức năng bình luận đã bị đóng